Print Page Options
Previous Prev Day Next DayNext

Revised Common Lectionary (Semicontinuous)

Daily Bible readings that follow the church liturgical year, with sequential stories told across multiple weeks.
Duration: 1245 days
Marathi Bible: Easy-to-Read Version (ERV-MR)
Version
यशया 62:1-5

नवी यरूशलेम चांगुलपणाने भरलेली नगरी

62 मी सियोनवर प्रेम करतो.
    म्हणून मी तिच्यावतीने बोलेन.
मी यरूशलेमवर प्रेम करतो
    म्हणून मी बोलायचे थांबणार नाही.
चांगुलपणा तेजस्वी प्रकाशाप्रमाणे चमकेपर्यंत
    आणि तारण तेजस्वी ज्योतीप्रमाणे जळायला लागेपर्यंत मी बोलेन.
मग सगळी राष्ट्रे तुझा चांगुलपणा पाहतील.
    सर्व राजे तुझी प्रतिष्ठा पाहतील
मग तुला नवे नाव मिळेल.
    परमेश्वर स्वतःतुला नवे नाव ठेवील.
परमेश्वराला तुझा फार अभिमान वाटेल.
    तू परमेश्वराच्या हातातील सुंदर मुकुटाप्रमाणे होशील.
“देवाने त्याग केलेली माणसे” असे तुम्हाला कधीही कोणी म्हणणार नाही.
    तुमच्या भूमीला “देवाने नाश केलेली” असे कोणी केव्हाही म्हणणार नाही.
उलट, तुम्हाला “देवाची आवडती माणसे”
    असे म्हणतील तुमच्या भूमीला ‘देवाची वधू’ म्हणतील.
का? कारण परमेश्वर तुमच्यावर प्रेम करतो
    आणि तुमची भूमी त्याच्या मालकीची आहे.
एखादा तरूण एखाद्या स्त्रीवर प्रेम करतो.
    मग तो तिच्याशी लग्न करतो व ती त्याची पत्नी होते.
त्याचप्रमाणे ही भूमी तुझ्या मुलांची होईल.
    नवविवाहित माणूस खूप सुखी असतो,
    तसाच देव तुझ्याबरोबर सुखी होईल.

स्तोत्रसंहिता 36:5-10

परमेश्वरा, तुझे खरे प्रेम आकाशापेक्षाही उत्तुंग आहे.
    तुझी इमानदारी ढगांपेक्षा उंच आहे.
परमेश्वरा तुझा चांगुलपणा सर्वात उंचपर्वतापेक्षाही उंच आहे
    तुझा न्यायीपणा सर्वात खोल, समुद्रापेक्षाही खोल आहे.
परमेश्वरा तू मनुष्याला आणि प्राण्यांना वाचवतोस.
तुझा प्रेमळ दयाळूपणा सगळ्यांत किंमती आहे.
    माणसे आणि देवदूत तुझ्याकडे संरक्षणासाठी येतात.
परमेश्वरा तुझ्या घरातल्या चांगल्या वस्तूंमुळे त्यांना नवा जोम येतो.
    तू त्यांना तुझ्या अद्भुत नदीतून मनसोक्त पिऊ देतोस.
परमेश्वरा जीवनाचे कारंजे तुझ्यातून उडते.
    तुझा प्रकाश आम्हाला प्रकाश दाखवतो.
10 परमेश्वरा जे तुला खरोखरच ओळखतात त्यांच्यावर प्रेम करणे तू चालूच ठेव.
    जे लोक तुझ्याशी प्रामाणिक आहेत त्यांच्यासाठी तुझा चांगुलपणा असू दे. [a]

1 करिंथकरांस 12:1-11

पवित्र आत्म्याची दाने

12 आता, बंधूनो, आध्यात्मिक दानांसबंधी तुम्ही अज्ञान असावे असे मला वाटत नाही. तुम्हाला माहीत आहे की जेव्हा तुम्ही यहूदीतर होता तेव्हा मूर्तिपूजेकडे तुमचा कल होता. म्हणून मी तुम्हांला सांगत आहे की, देवाच्या आत्म्याने बोलणारा कोणीही मनुष्य असे म्हणत नाही की, “येशू शापित असो.” आणि पवित्र आत्म्याशिवाय कोणीही “येशू प्रभु आहे,” असे म्हणू शकत नाही.

आध्यात्मिक दाने विभागलेली आहेत पण तोच आत्मा ही विभागणी करतो. सेवेचे प्रकार आहेत, पंरतु ज्याची आम्ही सेवा करतो तो एकच आहे. कार्य करण्याचे वेगवेगळे विभाग आहेत पण ह्या सेवा एकाच देवाकडून येतात.

कारण प्रत्येकाच्या फायद्यासाठी एकेकाला आत्म्याचे प्रकटीकरण दिले आहे. एका व्यक्तीला आत्म्याच्या द्वारे दैवी ज्ञानाचे वचन सांगण्याचे शहाणपण दिले जाते. आणि दुसऱ्या व्यक्तीला त्याच आत्म्याच्या द्वारे दैवी ज्ञानाने बोलण्याचे, कोणाला त्याच आत्म्याने विश्वास व दुसऱ्याला फक्त त्याच एका आत्म्याद्वारे बरे करण्याचे दान दिले आहे. 10 दुसऱ्या कोणाला अद्भुत कार्ये करण्याची शक्ति व दुसऱ्याला भविष्य सांगण्याची शक्ति, तर दुसऱ्याला आत्म्या आत्म्यातील फरक ओळखण्याची, दुसऱ्या कोणाला वेगवेगळ्या भाषा बोलण्याची, दुसऱ्याला भाषांतर करुन अर्थ सांगण्याची शक्ति दिली आहे. 11 परंतु तो एकच आत्मा जो त्याच्या इच्छेप्रमाणे एकेकाला वाटून देऊन ही सर्व कार्ये पूर्णत्वास नेतो.

योहान 2:1-11

काना येथील लग्न

दोन दिवसांनी गलीलातील काना गावी एक लग्न होते. येशूची आई तेथे होती. येशू व त्याचे शिष्य यांनाही लग्नाला बोलाविले होते. लग्नात पुरेसा द्राक्षारस नव्हता. सगळा द्राक्षारस संपला. तेव्हा येशूची आई त्याला म्हणाली, “त्यांच्याजवळ द्राक्षारस नाही.”

येशूने उतर दिले, “आई, तू मला यात का गुंतवितेस? माझी वेळ अजून आलेली नाही.”

येशूची आई नोकरांना म्हणाली, “येशू तुम्हांला सांगेल तसे करा.”

त्या ठिकाणी दगडाचे सहा मोठे रांजण होते, यहूदी लोक विशेष विधीप्रसंगी धुण्यासाठी [a] पाणि ठेवण्यासाठी हे रांजण वापरीत असत. प्रत्येक रांजणात वीस ते तीस बादल्या पाणी मावत असे.

येशू नोकरांना म्हणाला, “हे रांजण पाण्याने भरा.” मग नोकरांनी ते रांजण काठोकाठ भरले.

मग येशू नोकरांना म्हणाला, “आता यातील काही पाणी काढा आणि ते भोजनप्रमुखाकडे न्या.”

मग नोकर ते पाणी घेऊन भोजनप्रमुखाकडे गेले. मग लग्नसमारंभातील भोजनप्रमुखाने ते चाखून पाहिले, तर पाण्याचा द्राक्षारस झालेला होता. तो द्राक्षारस कोठून आला हे त्या माणसाला माहीत नव्हते. परंतु ज्या नोकरांनी ते पाणी नेले होते त्यांना तो द्राक्षारस कोठून आला होता हे माहीत होते. लग्नसमारंभाच्या भोजनप्रमुखाने वराला बोलाविले. 10 तो वराला म्हणाला, “लोक नेहमी उत्तम द्राक्षारस पहिल्यांदा वाढतात. नंतर पाहुणे भरपूर प्याले म्हणजे मग लोक हलक्या प्रतीचा वाढतात. परंतु तू तर उत्तम द्राक्षारस अजून राखून ठेवला आहेस.”

11 स्वर्गीय सामर्थ्याचे चिन्ह म्हणून येशूने केलेला हा पहिला चमत्कार होता. गालीलातील काना येथे येशूने हा चमत्कार केला. आणि येशूने आपली महानता दाखवून दिली. तेव्हा त्याच्या शिष्यांनी त्याच्यावर विश्वास ठेवला.

Marathi Bible: Easy-to-Read Version (ERV-MR)

2006 by World Bible Translation Center