Print Page Options
Previous Prev Day Next DayNext

Old/New Testament

Each day includes a passage from both the Old Testament and New Testament.
Duration: 365 days
Marathi Bible: Easy-to-Read Version (ERV-MR)
Version
यशया 45-46

इस्राएलाच्या मुक्तीसाठी देवाकडून कोरेशची निवड

45 परमेश्वराने स्वतः निवडलेल्या राजाला, कोरेशला पुढील गोष्टी सांगितल्या,

“मी कोरेशचा उजवा हात धरीन.
    इतर राजांकडून सत्ता काढून घेण्यास मी त्याला मदत करीन.
    नगराच्या वेशी कोरेशला थोपवू शकणार नाहीत.
मी वेशी खुल्या करीन.
    आणि कोरेश आत जाईल.
कोरेश, तुझ्या सैन्याच्या पुढे मी चालीन.
    मी डोंगर भुईसपाट करीन.
मी वेशीचे जस्ताचे दरवाजे मोडीन.
    त्यावरील लोखंडी सळ्या तोडीन.
तुला मी अंधारातून वाचविणारी संपत्ती देईन.
    मी तुला गुप्त धन देईन.
मीच परमेश्वर आहे,
    हे तुला कळावे म्हणून मी हे करीन.
मी इस्राएलचा देव आहे,
    व मी तुला नावाने हाका मारत आहे.
माझा सेवक याकोब,
    आणि माझे निवडलेले लोक, म्हणजे इस्राएल ह्यांच्यासाठी मी हे करतो.
कोरेश, मी तुला नावाने हाक मारीत आहे.
    तू मला ओळखत नाहीस, पण मी तुला नावाने ओळखतो.
मी परमेश्वर आहे मीच फक्त देव
    आहे दुसरा कोणीही देव नाही.
मी तुला वस्त्रे घातली,
    पण तरीही तू मला ओळखत नाहीस.
मी एकटाच देव आहे.
हे मी ह्या सर्व गोष्टी करतो, त्यावरून लोकांना कळेल.
मीच परमेश्वर आहे,
    दुसरा कोणीही देव नाही हे पूर्वेपासून पश्चिमेपर्यत सर्व लोकांना कळेल.
मी प्रकाश निर्माण केला आणि अंधारही.
    मी शांती निर्माण केली तशी संकटेही.
    मी परमेश्वर आहे व ह्यासर्व गोष्टी मी करतो.

“आकाशातील ढगांतून चांगुलपणा पृथ्वीवर पडो.
    पृथ्वी दुभंगो तारण वाढो,
आणि त्याचबरोबर चांगुलपणा वाढो.
    मी परमेश्वराने त्याला निर्मिले आहे.”

देव त्याच्या निर्मितीचे नियंत्रण करतो

“ह्या लोकांकडे पाहा ते त्यांच्या निर्मात्याशीच वाद घालीत आहेत. माझ्याशी वाद घालणाऱ्यांकडे पाहा. ते खापराच्या तुकड्यासारखे आहेत. कुंभार भांडे करण्यासाठी मऊ, ओला चिखल वापरतो पण चिखल त्याला ‘तू काय करतोस?’ असे विचारीत नाही. निर्मितीला निर्मात्याला प्रश्र्न विचारण्याची हिंमत नसते. हे लोक त्या चिखलासारखे आहेत. 10 आई-वडील मुलांना जन्म देतात पण मुले वडिलांना ‘तुम्ही आम्हाला जीवन का दिले’ किंवा आईला ‘तुम्ही आम्हाला जन्म का दिला?’ असे विचारू शकत नाहीत.”

11 परमेश्वर इस्राएलचा पवित्र देव आहे, त्याने इस्राएलची निर्मिती केली. परमेश्वर म्हणतो,

“माझ्या मुलांनो, तुम्ही मला काही खूण दाखविण्यास सांगितले.
    मी केलेल्या गोष्टी दाखविण्याचा तुम्ही मला हुकूम दिला.
12 म्हणून पाहा! मी पृथ्वी व तीवर राहणारी
    सर्व माणसे निर्माण केली.
मी माझ्या हाताने आकाश केले,
    आणि मी आकाशातील सर्व सैन्यांवर हुकूमत ठेवतो.
13 कोरेशला चांगल्या गोष्टी करण्यासाठी मीच शक्ती दिली. [a]
    मी त्याचे काम सोपे करीन.
कोरेश माझी नगरी पुन्हा वसवेल.
    तो माझ्या लोकांना मुक्त करील.
    तो माझ्या लोकांना मला विकणार नाही.
ह्या गोष्टी करण्यासाठी मला त्याला काही द्यावे लागणार नाही.
    लोक मुक्त केले जातील.
    आणि त्यासाठी मला काही मोजावे लागणार नाही.”
सर्वशक्तिमान परमेश्वराने ह्या गोष्टी सांगितल्या.

14 परमेश्वर म्हणतो, “मिसर आणि इथिओपिआ श्रीमंत आहेत.
    पण इस्राएल, तुला ती संपत्ती मिळेल.
सेबाचे उंच लोक तुझ्या मालकीचे होतील.
    ते गळ्यात साखळ्या अडकविलेल्या अवस्थेत
तुझ्यामागून चालतील (म्हणजेच ते तुझे गुलाम होतील)
    ते तुझ्यापुढे वाकतील आणि तुझी विनवणी करतील.”
इस्राएल, देव तुझ्या बरोबर आहे
    दुसरा कोणीही देव नाही.

15 देवा, तुला लोक पाहू शकत नाहीत
    तू इस्राएलचा तारणारा आहेस.
16 पुष्कळ लोक खोटे देव तयार करतात.
    पण अशा लोकांची निराशा होईल.
    ते सगळे लोक लज्जित होऊन दूर जातील.
17 पण परमेश्वर इस्राएलला वाचवील
    आणि हे तारण निरंतर सुरूच राहील.
    परत कधीही इस्राएलला लज्जित व्हावे लागणार नाही.
18 परमेश्वरच फक्त देव आहे.
    त्यानेच आकाश व पृथ्वी निर्मिली.
    परमेश्वराने पृथ्वीला तिच्या जागी ठेवले.
परमेश्वराने पृथ्वी निर्मिली तेव्हा त्याला ती रिकामी नको होती.
    ती पुढे जगावी म्हणून त्याने ती निर्मिली.
तिच्यावर राहता यावे म्हणून त्याने ती निर्माण केली
“मीच परमेश्वर
    आहे दुसरा कोणीही देव नाही.
19 मी गुप्तपणे कधी बोललो नाही.
    मी मोकळेपणानेच बोललो.
मी जगाच्या अंधाऱ्या कोपऱ्यात माझे शब्द लपविले नाहीत.
    रिकाम्या जागी मला शोधा
असे मी याकोबाच्या लोकांना कधीही सांगितले नाही.
    मी परमेश्वर आहे.
मी नेहमीच सत्य बोलतो.
    खऱ्या गोष्टीच मी सांगतो.”

परमेश्वर स्वतःच फक्त देव आहे हे तो सिध्द् करतो

20 “तुम्ही लोक दुसऱ्या राष्ट्रातून पळालेले आहात. तेंव्हा गोळा व्हा आणि माझ्यासमोर या. (हे लोक स्वतःजवळ खोट्या देवाच्या मूर्ती बाळगतात. ते त्या त्यांना वाचवून न शकणाऱ्या देवांची हे लोक प्रार्थना करीत राहतात. ते काय करीत आहेत हे त्यांना कळत नाही. 21 त्या लोकांना माझ्याकडे यायला सांगा. ह्या सर्व गोष्टींबद्दल त्यांना एकत्रितपणे बोलू द्या.)

“पुष्कळ वर्षांपूर्वी घडलेल्या गोष्टींबद्दल तुम्हाला कोणी सांगितले? फार पूर्वीपासून तुम्हाला या गोष्टी कोण सांगत आले आहे? मी, देवाने, एकमेव परमेश्वराने, तुम्हाला या गोष्टी सांगितल्या. मीच फक्त देव आहे. माझ्यासारखा आणखी दुसरा कोणी आहे का? चांगला दुसरा देव आहे का? दुसरा कोणी देव त्याच्या लोकांना वाचवितो का? नाही कोणीही दुसरा देव नाही. 22 दूरदूरच्या ठिकाणी राहणाऱ्या लोकांनी देवाचे अनुसरण करणे थांबवले. तुम्ही मला अनुसरावे व स्वतःचे रक्षण करून घ्यावे. मीच देव. दुसरा देव नाही. मीच फक्त देव आहे.

23 “मी माझ्या सामर्थ्याच्या जोरावर वचन देईन. आणि जेंव्हा मी एखादी गोष्ट व्हावी म्हणून मी हूकूम देतो तेंव्हा ती होतेच. मी वचन देतो की प्रत्येकजण माझ्यापुढे (देवापुढे) नमन करेल. प्रत्येकजण मला अनुसरण्याचे वचन देईल. 24 लोक म्हणतील ‘चांगुलपणा आणि सामर्थ्य फक्त परमेश्वराकडूनच मिळते.’”

काही लोक देवावर रागावतात पण परमेश्वराचे साक्षीदार येतील आणि परमेश्वराने केलेल्या गोष्टींबद्दल सांगतील, मग परमेश्वरावर रागावणारे लोक लाजेने माना खाली घालतील. 25 परमेश्वर, इस्राएलच्या लोकांना सत्कृत्य करायला मदत करील, व लोक त्यांच्या देवाबद्दल अभिमान बाळगतील.

खोटे देव अर्थशून्य आहेत

46 “बेल आणि नेबो माझ्यापुढे वाकतात. ते खोटे देव म्हणजे फक्त मूर्ती आहेत.

“लोक त्या मूर्तीना जनावरांच्या पाठीवर लादतात त्या मूर्ती म्हणजे वाहून न्यावी लागणारी फक्त ओझी आहेत. खोटे देव लोकांना दमविण्याव्यतिरिक्त काहीही करीत नाहीत. त्या सर्व खोट्या देवांना नमावे लागेल ते सर्व जमीनदोस्त होतील. ते पळून जाऊ शकणार नाहीत त्यांना कैद्याप्रमाणे धरून नेले जाईल.

“याकोबच्या वंशजांनो, आणि इस्राएलमधील वाचलेल्या लोकांनो, ऐका! तुम्ही आईच्या गर्भात असल्यापासून मी तुम्हालाआधार देत आलो आहे. तुम्ही जन्मल्यावर मीच तुम्हाला आधार दिला. आणि तुम्ही वृध्द झाल्यावर, तुमचे केस पिकल्यावरही मीच तुम्हाला आधार देईन, कारण मी तुम्हाला निर्माण केले. मी तुम्हाला आधार देतच राहीन व तुमचे रक्षण करीन.

“तुम्ही माझी तुलना दुसऱ्या कोणाशी करू शकता का? नाही! कोणीही माणूस माझ्याबरोबरीचा नाही. तुम्ही माझ्याबद्दल सर्वच जाणू शकत नाही. माझ्यासारखे काही नाही. काही लोकांजवळ भरपूर सोने-चांदी असते. सोने त्यांच्या बटव्यातून गळत असते. चांदी ते तराजूने तोलतात. हे लोक कारागिराला पैसे देऊन लाकडापासून खोटा देव तयार करून घेतात. नंतर ते त्या देवाची पूजा करतात. त्याच्यापुढे नतमस्तक होतात. ते स्वतःच्या खांद्यांवरून तो खोटा देव वाहून नेतात. तो देव निरूपयोगी आहे. लोकांना त्यास वाहून न्यावे लागते. लोक मूर्ती जमिनीवर बसवितात. तो देव हालू शकत नाही. तो त्याची जागा सोडून लांब जाऊ शकत नाही. लोक त्याच्याशी ओरडून बोलले तरी तो उत्तर देणार नाही, तो देव म्हणजे फक्त एक मूर्ती आहे, ती लोकांना संकटातून वाचवू शकणार नाही.

“तुम्ही लोकांनी पापे केली तुम्ही त्याबद्दल पुन्हा विचार करावा. ह्या गोष्टी लक्षात ठेवा आणि खंबीर व्हा. पूर्वी घडलेल्या गोष्टी आठवा. मी देव आहे हे लक्षात ठेवा. दुसरा कोणताच देव नाही. ते खोटे देव माझ्यासारखे नाहीत.

10 “अखेरीला काय होणार हे मी तुम्हाला आरंभीच सांगितले, फार वर्षांपूर्वी, ज्या गोष्टी घडल्या नव्हत्या, त्या मी तुम्हाला सांगितल्या म्हणजेच त्या गोष्टी घडण्यापूर्वी अनेक वर्षे मी त्या घडणार असल्याचे तुम्हाला सांगितले. मी योजतो, तसेच घडते मला पाहिजे ते मी घडवून आणतो. 11 मी पूर्वेककडून एका माणसाला बोलवीत आहे. तो माणूस गरूडासारखा असेल. तो अती दूरच्या देशातून येईल. आणि मी ठरविलेल्या गोष्टी तो करील. मी हे करीन असे तुम्हाला सांगत आहे आणि मी ते करीनच. मी त्याला घडविले आहे. मी त्याला आणीन.

12 “तुमच्यातील काहीजणांना आपल्याजवळ प्रचंड सामर्थ्य आहे असे वाटते. पण तुम्ही सत्कृत्ये करीत नाही, माझे ऐका. 13 मी चांगल्या गोष्टी करीन. लवकरच मी माझ्या लोकांना वाचवीन. मी सियोनचे तारण करीन. आणि माझे गौरव इस्राएलला देईन.”

1 थेस्सलनीकाकरांस 3

म्हणून, आम्हाला अधिक वाट पाहणे शक्य नसल्याने, आम्ही अथेन्स येथेच राहण्याचे ठरविले.आणि आम्ही तीमथ्याला पाठविले, जो आमचा भाऊ आणि देवाच्या कामाकरीता ख्रिस्ताच्या सुवार्तेची घोषणा करण्याकरीता सहकारी असा आहे, आम्ही त्याला तुम्हाला दृढ करण्यासाठी आणि तुमच्याविषयीच्या विश्वासात तुम्हाला उत्तेजन देण्यासाठी पाठविले आहे. यासाठी की, सध्या होणाऱ्या छळामुळे तुम्ही कोणी अस्वस्थ होऊ नये. कारण तुम्हाला स्वतःलाच माहीत आहे की, यासाठीच आमची दैवी नेमणूक झाली आहे. खरे तर जेव्हा आम्ही तुमच्याबरोबर होतो तेव्हा आम्ही तुम्हांला अगोदरपासूनच सातत्याने सांगत होतो की, आपला छळ होणार आहे आणि तुम्हांला माहीत आहे की, नेमके तसेच घडले आहे. म्हणून मी अधिक काळ वाट पाहू शकत नसल्याने तुमच्या विश्वासाविषयी माहिती करुन घेण्याविषयी तीमथ्याला पाठविले. कारण मोहात टाकणाऱ्याने तुम्हाला मोहात टाकले असेल आणि आमचे श्रम व्यर्थ गेले असतील अशी मला भीति वाटत होती.

पण तीमथ्य आताच तुमच्याकडून परत आला आहे. आणि त्याने आम्हांला तुमचा विश्वास व प्रिति याविषयी चांगली बातमी सांगितली आहे. त्याने आम्हाला सांगितले की, तुम्ही नेहमीच आमच्याविषयीच्या चांगल्या आठवणी काढता आणि ज्याप्रमाणे आम्ही तुम्हांला भेटण्यासाठी आतुर झालो आहोत, तसे तुम्हीही झाला आहात. म्हणून आमच्या सर्व अडचणीत व त्रासात बंधूंनो, तुमच्याविषयी आम्ही उत्तेजित झालो याला कारण म्हणजे तुमचा विश्वास. होय आम्हाला माहीत आहे तुम्ही प्रभूमध्ये भक्कमपणे उभे आहात आणि ही गोष्ट आमच्यासाठी जीवनदायी श्वास आहे. तुमच्यामुळे आमच्या देवासमक्ष ज्या सर्व आनंदाचा अनुभव आम्ही घेत आहोत त्याबद्दलचे देवाकडे तुमच्यासाठी आम्ही पुरेसे आभार कसे मानायचे? 10 दिवस आणि रात्र आम्ही कळकळीने प्रार्थना करीत आहोत की, आम्हाला तुमची व्यक्तिश: भेट घेणे शक्य व्हावे आणि अजुनही तुमच्या विश्वासात जी उणीव आहे ती पुरवावी.

11 आता देव स्वतः आमचा पिता आहे आणि आमचा प्रभु येशू ख्रिस्त तो आम्हांला तुमच्याकडे येण्याचा मार्ग दाखवो. 12 प्रभु करो आणि तुम्हाला प्रीतीत वाढवो. आणि भरुन टाको. जसे आम्ही तुम्हावरील प्रेमाने भरभरुन वाहत आहोत तसे तुम्हीही एकमेकासाठी व सर्वांसाठी प्रीतीने भरभरुन वाहावे. 13 यासाठी की, जेव्हा आमचा प्रभु येशू त्याच्या पवित्र जनांसह येतो तेव्हा तो अशा प्रकारे तुमची अंतःकरणे बळकट करो आणि त्यांना पवित्रतेने निर्दोष करो.

Marathi Bible: Easy-to-Read Version (ERV-MR)

2006 by World Bible Translation Center